Benjamin Asare
|
Asare trong màu áo đội tuyển Ghana tại FIFA World Cup 2026 | |||
| Thông tin cá nhân | |||
|---|---|---|---|
| Tên đầy đủ | Benjamin Asare | ||
| Ngày sinh | 13 tháng 7, 1992 [1] | ||
| Nơi sinh | Ghana | ||
| Chiều cao | 1,88 m (6 ft 2 in)[chuyển đổi: số không hợp lệ][2] | ||
| Vị trí | Thủ môn | ||
| Thông tin đội | |||
Đội hiện nay | Hearts of Oak | ||
| Sự nghiệp cầu thủ chuyên nghiệp* | |||
| Năm | Đội | ST | (BT) |
| 2017 | Sporting Mirren | ||
| 2018–2020 | Accra City Stars | ||
| 2020–2024 | Great Olympics | ||
| 2024– | Hearts of Oak | ||
| Sự nghiệp đội tuyển quốc gia‡ | |||
| Năm | Đội | ST | (BT) |
| 2024– | Ghana | 7 | (0) |
|
*Số trận ra sân và số bàn thắng ở câu lạc bộ tại giải quốc gia ‡ Số trận ra sân và số bàn thắng ở đội tuyển quốc gia, chính xác tính đến 8 tháng 9 năm 2025 | |||
Benjamin Asare (sinh ngày 13 tháng 12 năm 1992) là một cầu thủ bóng đá chuyên nghiệp người Ghana hiện đang thi đấu ở vị trí thủ môn cho câu lạc bộ Accra Hearts of Oak tại giải Giải bóng đá ngoại hạng Ghana và đội tuyển quốc gia Ghana.[3][4]
Anh trở nên nổi bật tại Giải bóng đá ngoại hạng Ghana nhờ những màn trình diễn trong màu áo Accra Great Olympics trước khi gia nhập Hearts of Oak. Vào năm 2025, anh có lần đầu tiên được triệu tập lên đội tuyển quốc gia Ghana trong chiến dịch vòng loại Giải vô địch bóng đá thế giới 2026.[5]
Sự nghiệp câu lạc bộ
[sửa | sửa mã nguồn]Giai đoạn đầu sự nghiệp
[sửa | sửa mã nguồn]Asare bắt đầu sự nghiệp chuyên nghiệp của mình với câu lạc bộ Sporting Mirren vào năm 2017. Sau đó, anh gia nhập Accra City Stars vào năm 2018, nơi anh tiếp tục phát triển sự nghiệp thủ môn của mình trong nền bóng đá nội địa Ghana.
Accra Great Olympics
[sửa | sửa mã nguồn]Vào năm 2020, Asare ký hợp đồng với Accra Great Olympics. Trong thời gian thi đấu cho câu lạc bộ, anh đã khẳng định mình là một trong những thủ môn đáng tin cậy tại Giải bóng đá ngoại hạng Ghana. Màn trình diễn của anh cho câu lạc bộ đã thu hút sự chú ý từ các đội bóng lớn hơn trong giải đấu.
Accra Hearts of Oak
[sửa | sửa mã nguồn]Vào tháng 7 năm 2024, Asare gia nhập Accra Hearts of Oak trước thềm mùa giải 2023–24.[6][7] Trong suốt mùa giải 2024–25, anh đã nổi lên như một trong những thủ môn xuất sắc nhất giải đấu khi giữ sạch lưới 12 trận trong số 18 trận đấu ở giải quốc nội và nhận được nhiều sự công nhận cho màn trình diễn của mình.[8]
Vào tháng 4 năm 2025, Hearts of Oak đã gia hạn hợp đồng với anh cho đến năm 2027 sau những màn trình diễn ấn tượng cho cả câu lạc bộ lẫn đội tuyển quốc gia.[9] Tháng tiếp theo, anh được bầu chọn là Thủ môn xuất sắc nhất tháng của Giải bóng đá ngoại hạng Ghana sau khi giữ sạch lưới 3 trận trong số 5 trận đấu.[10][11] Trong năm 2025, Benjamin Asare đã được vinh danh là Nam cầu thủ thi đấu trong nước xuất sắc nhất năm tại Giải thưởng của Hiệp hội Nhà báo Thể thao Ghana (SWAG) lần thứ 50 nhằm ghi nhận những đóng góp nổi bật của anh cho Accra Hearts of Oak và đội hình Black Stars trong mùa giải.[12]
Sự nghiệp quốc tế
[sửa | sửa mã nguồn]Asare nhận được lần triệu tập đầu tiên lên Đội tuyển bóng đá quốc gia Ghana vào tháng 3 năm 2025 để chuẩn bị cho các trận đấu thuộc vòng loại Giải vô địch bóng đá thế giới 2026 gặp Chad và Madagascar.[13]
Anh có trận ra mắt quốc tế trong chiến thắng 5–0 trước Chad và giữ sạch lưới.[14][15] Anh tiếp tục giữ sạch lưới một trận nữa trong chiến thắng tiếp theo của Ghana trước Madagascar ở vòng loại.
Danh hiệu
[sửa | sửa mã nguồn]- Cá nhân
- Nam cầu thủ thi đấu trong nước xuất sắc nhất năm của SWAG: 2025[16]
- Thủ môn xuất sắc nhất năm của Ghana Football Awards: 2025[17]
- Thủ môn xuất sắc nhất tháng của Giải bóng đá ngoại hạng Ghana: Tháng 5/Tháng 6 năm 2025,[18] Tháng 9 năm 2025[19]
Tham khảo
[sửa | sửa mã nguồn]- ↑ Benjamin Asare tại National-Football-Teams.com
- ↑ "FIFA World Cup 2026: Squad List" (PDF). FIFA. ngày 2 tháng 6 năm 2026. Truy cập ngày 2 tháng 6 năm 2026.
- ↑ "Otto Addo declares Benjamin Asare Ghana's number one goalkeeper - MyJoyOnline" (bằng tiếng Anh). Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ "FEATURE: Otto Addo, Take a Bold Step - Start Hearts of Oak goalkeeper Benjamin Asare against Chad". GhanaSoccernet (bằng tiếng Anh). ngày 20 tháng 3 năm 2025. Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ "Benjamin Asare shines in Black Stars debut with back-to-back clean sheets". GhanaSoccernet.
- ↑ "Hearts of Oak announce signing of former Olympic goalkeeper Benjamin Asare". GhanaSoccernet (bằng tiếng Anh). ngày 26 tháng 7 năm 2024. Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ Mintah, Yaw Loic; Mintah, Yaw Loic (ngày 26 tháng 7 năm 2024). "GPL: Hearts of Oak sign former Great Olympics goalkeeper Benjamin Asare - Citi Sports Online" (bằng tiếng Anh). Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ "Benjamin Asare named Goalkeeper of the Month". Ghana Football Association.
- ↑ "Benjamin Asare signs contract extension with Hearts of Oak". GBC Ghana.
- ↑ Association, Ghana Football. "Hearts of Oak's Benjamin Asare wins May/June goalkeeper of the month". www.ghanafa.org (bằng tiếng Anh). Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ "Hearts of Oak's Benjamin Asare named Best Goalkeeper for May/June". GhanaSoccernet (bằng tiếng Anh). ngày 23 tháng 6 năm 2025. Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ "Antoine Semenyo, Benjamin Asare win big at 50th SWAG Awards" (bằng tiếng Anh). ngày 16 tháng 11 năm 2025. Truy cập ngày 14 tháng 1 năm 2026.
- ↑ "Fans react to Hearts of Oak goalkeeper Benjamin Asare's Ghana debut". GhanaSoccernet.
- ↑ Association, Ghana Football. "Benjamin Asare starts in goal, Jordan Ayew leads the attack as Otto Addo names lineup for Chad clash". www.ghanafa.org (bằng tiếng Anh). Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ "Benjamin Asare shines in Black Stars debut with back-to-back clean sheets against Chad and Madagascar". GhanaSoccernet (bằng tiếng Anh). ngày 24 tháng 3 năm 2025. Truy cập ngày 15 tháng 8 năm 2025.
- ↑ Quansah, Maurice (ngày 17 tháng 11 năm 2025). "50th SWAG Awards gala: Semenyo, Asare shine as legends steal show". Daily Graphic. Accra, Ghana. Truy cập ngày 12 tháng 3 năm 2026.
- ↑ Baisie, Seli (ngày 15 tháng 6 năm 2025). "7th Ghana Football Awards full list of winners: Partey, Doris Boaduwaa, Razak Simpson and Benjamin Asare win big". GBC Ghana Online. Truy cập ngày 12 tháng 3 năm 2026.
- ↑ "Hearts of Oak's Benjamin Asare wins May/June goalkeeper of the month". Ghana Football Association. ngày 6 tháng 4 năm 2025. Truy cập ngày 12 tháng 3 năm 2026.
- ↑ "Benjamin Asare named Goalkeeper of the month for September". Ghana Football Association. ngày 18 tháng 10 năm 2025. Truy cập ngày 12 tháng 3 năm 2026.
Liên kết ngoài
[sửa | sửa mã nguồn]- Benjamin Asare tại Soccerway
- Benjamin Asare tại WorldFootball.net
- Hồ sơ Ghana Black Stars